Vì sao đất giao cho chủ đầu tư 50 năm nhưng người mua được sử dụng lâu dài?

Vì sao đất giao cho chủ đầu tư 50 năm nhưng người mua được sử dụng lâu dài? Thời gian gần đây, nhiều khách hàng mua BĐS tại các dự án đang hoang mang, lo lắng về việc được các bạn sale tư vấn tuy nhà nước giao đất cho chủ đầu tư là 50 năm có thu tiền sử dụng đất nhưng khi sang tên cho người mua thì được sử dụng lâu dài. Vậy điều đó có đúng với quy định của pháp luật không?

Mới đây, tại buổi giới thiệu dự án Khu đô thị biển với quy mô lớn nhất khu vực miền Trung là Nhơn Hội New City – Quy Nhơn do Phát Đạt Group làm chủ đầu tư, một số khách hàng đã tỏ ra băn khoăn khi xem kỹ hợp đồng thì mới biết dự án này được nhà nước giao đất 50 năm nhưng nhân viên tư vấn khẳng định như đinh đóng cột rằng “khách hàng mua sẽ được cấp sổ hồngsở hữu lâu dài”.

Nhơn Hội New City Quy Nhơn không phải là trường hợp dự án duy nhất nằm trong tình cảnh tréo ngoe này. Trước đó, nhiều dự án khác như Hà Đô Centrosa Garden (Q.10, TP HCM) của Tập đoàn Hà Đô, Dự án Centana Thủ Thiêm của chủ đầu tư Điền Phúc Thành, Dự án Topaz Home do Công ty Thuận Kiều và Vạn Thái Land làm chủ đầu tư ở Q.12 cũng tương tự.… và hàng loạt dự án mới được mở bán thời gian gần đây cũng nằm trong tình trạng này.

Giải thích về vấn đề này, đại diện Phát Đạt Group cho biết nhà nước giao đất cho công ty thực hiện dự án đầu tư theo quy định của pháp luật hiện nay là không quá 50 năm. Tuy nhiên, khi khu đất chuyển sang đất ở thì diện tích đất thuộc quyền sử dụng chung của các chủ sở hữu căn hộ chung cư và khách hàng được cấp sổ hồng sử dụng thời hạn ổn định lâu dài.

“Doanh nghiệp nếu sử dụng thì chỉ được 50 năm nhưng khi chuyển đổi thành dự án nhà ở thì người mua sau cùng được sở hữu lâu dài. Quy định này ban hành nhằm tránh tình trạng chủ đầu tư dự án ngâm dự án mà không làm gì hết nhưng vẫn sở hữu lâu dài, gây lãng phí”, vị này cho hay.

Trao đổi với chúng tôi về vấn đề này, Luật sư Trương Thanh Đức cho biết: “Hiện nay, đối với các dự án nhà ở, Luật đất đai 2013 quy định nhà nước giao đất cho chủ đầu tư làm dự án nhưng không được quá 50 năm, trừ những trường hợp đặc biệt là 70 năm. Tuy nhiên, người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì luôn được sử dụng đất ổn định lâu dài”

“Ổn định lâu dài ở đây được hiểu là không có thời hạn”, Luật sư Đức nhấn mạnh.

Khoản 2 Điều 55. Giao đất có thu tiền sử dụng đất

  • Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất trong trường hợp sau đây:
  • Tổ chức kinh tế được giao đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

Khoản 3 Điều 126. Đất sử dụng có thời hạn

  • Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.
  • Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời gian dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê không quá 70 năm.
  • Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.
  • Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

Bàn về vấn đề này, chuyên gia bất động sản Phan Công Chánh giải thích theo luật khi bán nhà cho người dân thì phần sở hữu riêng là căn hộ sẽ được sở hữu lâu dài. Chủ đầu tư bán phần nào cho người ở thì được quy định rõ là sở hữu lâu dài, còn phần sở hữu chung thì chỉ được sở hữu 50 năm. Trong sổ đỏ cũng được ghi rất rõ phần sở hữu chung và riêng. Tất cả những phần đó cư dân đều được sở hữu. Sau 50 năm chủ đầu tư muốn làm lại hay tiếp tục đều phải hỏi ý kiến cư dân.

Có cùng quan điểm với các chuyên gia, Giáo sư Đặng Hùng Võ – Nguyên thứ trưởng Bộ Tài nguyên & Môi trường cũng khẳng định mặc dù khi nhà nước giao đất cho doanh nghiệp có thời hạn là 50 năm nhưng khi khách hàng mua nhà sẽ được cơ quan chức năng cấp sổ đỏ tự động chuyển qua sở hữu lâu dài.

Tuy nhiên, để an toàn nhất cho người mua, trước khi xuống tiền cho bất kỳ dự án nào Quý Khách Hàng nên xem qua bộ hồ sơ pháp lý của dự án để biết chủ đầu tư đã thực hiện hoàn tất các nghĩa vụ tài chính chưa, cũng như xem kỹ hợp đồng mua bán được ký kết với chủ đầu tư để xem có điều khoản “bẫy” nào không? (VD: Giá bán Căn hộ đã bao gồm giá trị quyền sử dụng đất, thuế giá trị gia tăng chưa ? Giá bán không bao gồm những khoản nào : thường là kinh phí bảo trì, các khoản lệ phí trước bạ, phí và chi phí theo quy định của pháp luật liên quan đến việc thực hiện các thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận cho Bên mua…)

Cuối cùng, hy vọng với những thông tin Bất Động Sản Uy Tín chia sẻ sẽ giúp Quý Khách Hàng an tâm và đánh giá được tính pháp lý của dự án, để sớm có thể lựa chọn được cho mình một BĐS ưng ý.

LIÊN HỆ TRỰC TIẾP CHỦ ĐẦU TƯ

Quý khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp chủ đầu tư theo: HOTLINE TƯ VẤN 24/7: 0965 29 06 37 hoặc cung cấp nội dung theo mẫu bên dưới, chúng tôi sẽ phản hồi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn Quý khách hàng đã quan tâm đến các dự án của chúng tôi đầu tư, cũng như là dự án mà chúng tôi phát triển và phân phối!





Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *